Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

FM

Cho 3,6.1023 phân tử MgO phản ứng với HCl theo sơ đồ phản ứng:

MgO + 2Hcl ---> MgCl2 + H2O

Tính số nguyên tử H và O được tạo thành

(Biết H=1; O=16)

Giúp mình nhanh nha. Mình cần gấp

H24
16 tháng 1 2020 lúc 11:37

\(n_{MgO}=\frac{3,6.10^{23}}{6.10^{23}}=0,6\left(mol\right)\)

PTHH: MgO + 2HCl ---> MgCl2 + H2O

0,6 ---------------------------> 0,6 (mol)

=> Số phân tử H2O = 0,6.3.10^23=\(3,6.10^{23}\)

=> Số nguyên tử H = 2.3,6.\(10^{23}\)= 7,2.\(10^{23}\)

=> Số nguyên tử O = 1.3,6.\(10^{23}\) =\(3,6.10^{23}\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HV
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết