Hóa học 11

HN

Cho 3,36 lít hỗn hợp etan và etilin dktc đi chăm quá dung dịch brom dư .sau phản ứng khối lượng bình brom tăng thêm 2,8g . số mol etan và etilen trong hôn hợp lan lượt là.

A. 0,05 va0,1 B.0,1 và 0,05

C. 0,12va 0,03 D. 0,03 và 0,12

BT
12 tháng 4 2020 lúc 15:24

Etan: C2H6

Etilin: C2H2

\(n_{C2H2}=\frac{2,8}{12.2+2}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{hh}=\frac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{C2H6}=0,15-0,1=0,05\left(mol\right)\)

Vậy đáp án đúng : B

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết