Bài 34: Bài luyện tập 6

KH

cho 33,6 gam sắt vào binh chứa dung dịch HCL

a) viết phương trình phản ứng

b) tính thể tích chất khí vừa tạo thành (đktc)

c)nếu dùng toàn bộ lượng khí vừa sinh ra ở phản ứng trên để khử 80g Fe2O3 Thì sau phản ưng chất nào còn thừa và thừa bao nhiêu gam ?

GN
12 tháng 3 2018 lúc 12:33

nFe = \(\dfrac{33,6}{56}=0,6\) mol

Pt: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

0,6 mol---------------------> 0,6 mol

nFe2O3 = \(\dfrac{80}{160}=0,5\) mol

Pt: Fe2O3 + 3H2 --to--> 2Fe + 3H2O

0,2 mol<----0,6 mol

Xét tỉ lệ mol giữa Fe2O3 và H2:

\(\dfrac{0,5}{1}>\dfrac{0,6}{3}\)

Vậy Fe2O3

mFe2O3 dư = (0,5 - 0,2) . 160 = 48 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
SK
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết