Bài 34: Bài luyện tập 6

NA

cho 19,5g Zn tác dụng với dung dịch axitsunfuric loãng 

a, tính khối lượng kẽm sunfat thu đươch sau phản ứng 

b, tính thể tích khí hidro thu được ở đktc

c, nếu dùng toàn bộ lượng hidro bay ra ở trên đem khử 16j bột CuO ở nhiệt độ cao thì chất nào còn dư? dư bao nhiêu gam?

 

MN
22 tháng 5 2021 lúc 10:27

\(n_{Zn}=\dfrac{19.5}{65}=0.3\left(mol\right)\)

\(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

\(0.3........................0.3..........0.3\)

\(m_{ZnSO_4}=0.3\cdot161=48.3\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0.3\cdot22.4=6.72\left(l\right)\)

\(n_{CuO}=\dfrac{16}{80}=0.2\left(mol\right)\)

\(CuO+H_2\underrightarrow{^{^{t^0}}}Cu+H_2O\)

\(0.2..........0.3\)

\(LTL:\dfrac{0.2}{1}< \dfrac{0.3}{1}\Rightarrow H_2dư\)

\(m_{H_2\left(dư\right)}=\left(0.3-0.2\right)\cdot2=0.2\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
22 tháng 5 2021 lúc 10:27

a) $Zn + H_2SO_4 → ZnSO_4 + H_2$

b) n ZnSO4 = n Zn = 19,5/65 = 0,3(mol)

=> m ZnSO4 = 0,3.161 = 48,3(gam)

c) n H2 = n Zn = 0,3(mol)

V H2 = 0,3.22,4 = 6,72 lít

c)

$CuO + H_2 \xrightarrow{t^o} Cu + H_2O$
n CuO = 16/80 = 0,2(mol) < n H2 = 0,3 nên H2 dư

n H2 pư = n CuO = 0,2(mol)

=> m H2 dư = (0,3 - 0,2).2 = 0,2(gam)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
XR
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết