Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

HD

Cho 32g canxicacbua tác dụng với nước thu được 37g canxi hidroxit và 13g khí axetilen . Tính khối lượng nước cần dùng

HD
27 tháng 11 2016 lúc 18:05

PTHH: CaC2 + 2H2O → C2H2 + Ca(OH)2

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

=> mH2O = mC2H2 + mCa(OH)2 - mCaC2

= 37 + 13 - 32 = 18 gam

Bình luận (0)
KJ
27 tháng 11 2016 lúc 18:16

cac2+2h2o-> c2h2+ ca(oh)2

mh2o= 37+13-32=18g

(áp dụng định luật bảo toàn khối lượng)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DP
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
PU
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
3V
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết