Bài 33: Điều chế Hiđro - Phản ứng thế

NH

Cho 3,25 g kẽm tác dụng với một lượng dung dịch axit clohiđric(HCL) vừa đủ. Dẫn toàn bộ lượng khí sinh ra qua CuO,đun nóng.

a.Viết các PTTH xảy ra.

b.Tính khối lượng kim loại thu được sau phản ứng

*sáng mai là mình phải nộp rùi nên bạn nào giải nhanh giúp mình với (>▲<)

H24
18 tháng 4 2020 lúc 21:07

Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

Ta có: nZn=3,25/65=0,05 mol=nH2

H2 + CuO -> Cu + H2O

0,05------------0,05mol

=>mCu=0,05.64=3,2g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết