Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

NV

Cho 2,43g kim loại Al tác dụng vừa đủ V ml HNO3 4M thu được dung dịch X và 0,896l hốn hợp NO vàN2O có tiwr lệ mol lần lượt là 1:3.Tính V

TH
22 tháng 9 2018 lúc 16:05

Al + 4HNO3--> Al(NO3)3 + NO + 2H2O(1)

8Al + 30HNO3--> 8Al(NO3)3 + 3N2O + 15H2O(2)

Ta có nNO + nN2O=0,896/22,4=0,04 mol

mà NO và N2O có tỉ lệ mol là 1:3

=> 3nNO=nN2O

=> nNO + 3nNO=0,04

<=> nNO=0,01 mol

=>nN2O=0,03 mol

=> nHNO3(1)=4nNO=0,04 mol

nHNO3(2)=10nN2O=0,3 mol

=> V HNO3=(0,04+0,3)/4=0,085 l=85 ml

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết