Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

MT

Cho 23g Na tác dụng với 18g H2O thu được m g dung dịch NaOH và 11,2 lít khí H.

Tính m. Tính giúp e nha m.n. Cám ơn nhiều! vui

H24
18 tháng 8 2016 lúc 14:13

ta có nH\(\frac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\) mH= 0,5. 2= 1 g

PTHH: 2Na+2H2\(\rightarrow\) 2NaOH+H2

theo định luật bảo toàn khối lượng

ta có: 23g+18g\(\rightarrow\) m(g) + 1 g

\(\Rightarrow\) m(g)+1g=23g+18g

     m(g)+1g=41g

     m(g)=40(g)

vậy m(g) của NaOH là 40 g

chcus bạn học tốt like mình nhabanhqua

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
KS
Xem chi tiết