CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

TV

Cho 22,4 g sắt tác dụng với dung dịch axit sunfuric loãng theo sơ đồ phản ứng sau Fe + H2 SO4 ----> FeSO4 + H2 a. lập phương trình hóa học của phản ứng trên b. tính khối lượng muối FeSO4 thu được sau phản ứng ? c. tính thể tích khí H2 thu được ở đktc ? ( biết Fe=56; S=32; O=16;H=1 )

H24
17 tháng 5 2022 lúc 20:10

`a)`

`Fe + H_2 SO_4 -> FeSO_4 + H_2`

`0,4`                                   `0,4`     `0,4`     `(mol)`

`n_[Fe]=[22,4]/56=0,4(mol)`

`b)m_[FeSO_4]=0,4.152=60,8(g)`

`c)V_[H_2]=0,4.22,4=8,96(l)`

Bình luận (0)
H24
17 tháng 5 2022 lúc 20:11

 Fe + H2 SO4 ----> FeSO4 + H2 

0,4----0,4-----------0,4-----------0,4

n Fe=0,4 mol

=>m FeSO4=0,4.152=60,8g

=>VH2=0,4.22,4=8,96l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GP
Xem chi tiết
UL
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
GP
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
UL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết