Bài 3: Sự điện li của H2O - pH - Chất chỉ thị axit-bazo

PT

Cho 200 ml dung dịch HCl 0,3M + V ml dung dịch NaOH 0,1M \(\Rightarrow\) dung dịch A có pH = 4 . Tính V = ?

HELP ME !!!!!!!

CT
12 tháng 7 2019 lúc 16:53

nHCl=0,06 mol=nH+

nNaOH= 0,1V mol=nOH-

pHA=4=>H+ dư, [H+] dư =10-4M => nH+ dư= 10-4*(V+0,2)

nH+ bđ= nOH- + nH+ dư

<=> 0,06= 0,1V + 10-4*(V+0,2)

=>V=0,6 (l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết