Bài 26. Clo

ND

Cho 200 gam dd NaOH tác dụng hoàn toàn với 200 gam dd Axit Clohidric 7,3% sau phản ứng thu được dd muối Natri Clorua và nước.

a/ Tính nồng độ phần trăm dung dịch NaOH cần dùng.

b/ Tính nồng độ phần trăm dd muối tạo thành sau PƯ.

(Na= 23; Cl= 35,5; H= 1)

TP
24 tháng 12 2021 lúc 21:35

a)mH2SO4=\(\dfrac{200.7,3\text{%}}{100\%}\)=14,6g

nHCl=\(\dfrac{14,6}{36,5}\)=0,4(mol)

PTHH:

NaOH+ HCl→ NaCl+ H2O

1            1            1         1

0,4        0,4         0,4     (mol)

⇒mNaOH=0,4.40=16(g)

Nồng độ % của dd NaOH cần dùng là:

C%NaOH=\(\dfrac{16}{200}\)   .100%=8%

b)Ta có:mdd spứ=mdd trc pứ=400g

mNaCl=0,4.58,5=23,4g

Nồng độ % dd muối tạo thành sau pứ là:

C%dd NaCl=\(\dfrac{23,4}{400}\)   .100%=5,85%        

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết