Bài 16. Định luật Jun - Len-xơ

HL

Cho 2 điện trở R1=30Ω, R2=60Ω mắc song song vào mạch điện có hiệu điện thế 15 vôn

b,Tính I mạch chính

a, Tính R tương đương

NV
6 tháng 11 2018 lúc 17:45

Tóm tắt :

\(R_1=30\Omega\)

\(R_2=60\Omega\)

R1//R2

\(U=15V\)

____________________

a) R = ?

b) I = ?

GIẢI :

a) Điện trở tương đương toàn mạch là :

\(R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{30.60}{30+60}=20\left(\Omega\right)\)

b) Cường độ dòng điện mạch chính là :

\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{15}{20}=0,75\left(A\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết