Chương II. Kim loại

TD

Cho 18,6g hỗn hợp Zn, Fe phản ứng hết với dung dịch HCl thu được 6,72 lit khí ở đktc. Tính % các chất trong hỗn hợp.

H24
28 tháng 12 2021 lúc 20:56

\(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

Gọi số mol Zn, Fe là a, b

=> 65a + 56b = 18,6

PTHH: Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

______a----------------------->a

Fe + 2HCl --> ZnCl2 + H2

b----------------------->b

=> a + b = 0,3

=> a = 0,2; b = 0,1

=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%Zn=\dfrac{0,2.65}{18,6}.100\%=69,89\%\\\%Fe=\dfrac{0,1.56}{18,6}.1005=30,11\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
MH
28 tháng 12 2021 lúc 20:59

\(PTHH:Fe+HCl\text{→}H_2+FeCl_2\)

\(PTHH:Zn+HCl\text{→}H_2+ZnCl_2\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
UT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
GP
Xem chi tiết
JM
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết