CHƯƠNG 7 -SẮT VÀ MỘT SỐ KIM LOẠI QUAN TRỌNG

DQ

Cho 17,7 gam hỗn hợp bột Mg và AL2O3 tác dụng vừa đủ với 300ml dd NaOH 1M tính khối lượng của mỗi chất ban đầu

TP
28 tháng 4 2020 lúc 19:02

PTHH: Al2O3 + 2NaOH -----> 2NaAlO2 + H2O

Theo PT: \(n_{Al_2O_3}=\frac{1}{2}n_{NaOH}=\frac{1}{2}.0,3.1=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Al_2O_3}=0,15.102=15,3\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{Mg}=17,7-15,3=2,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)
BT
28 tháng 4 2020 lúc 19:04

Vì Al2O3 là oxit lưỡng tính nên có thể tác dụng với NaOH

\(n_{NaOH}=0,3\left(mol\right)\)

\(2NaOH+Al_2O_3\rightarrow2NaAlO_2+H_2O\)

0,3______0,15__________________

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Al2O3}=102.0,15=15,3\left(g\right)\\m_{Mg}=17,7-15,3=2,4\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MT
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết