Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

AN

cho 16,8 g Fe tác dụng với O2 theo sơ đồ phản ứng

Fe + O2 -----> Fe3O4

Biết rằng sau khi kết thúc phản ứng Fe còn dư ko , nếu dư thì có khối lượng là ?

Tính thể tích O2 cần dùng để điều chế được lượng O2 trên

NT
7 tháng 1 2019 lúc 20:50

số mol Fe là:

nFe=\(\dfrac{mFe}{MFe}\) =\(\dfrac{16,8}{5,6}\) =0,3 mol

PTHH

3Fe + 2O2 → Fe3 O4

3 mol 2 mol

0,3 mol 0,2 mol

số mol O2 là:

nO2= \(\dfrac{0,3.2}{3}\) =0,2 mol

ta có

\(\dfrac{0,3}{3}\) =\(\dfrac{0,2}{2}\)

nên Fe không dư

Thể tích khí O2

V02= 0,2.22,4=4,48 l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
BG
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết