CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

MW

Cho 16,25 gam Zn tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 theo phương trình:

Zn      +    H2      ->        ZnSO4      +        H2

Thể tích khí H2  thoát ra ở đktc (25 độ C, 1bar) là:

A.24,79 lít

B.12,395 lít

C. 6,1975 lít

D.3,09875 lít

Cho Zn=65

NM
20 tháng 12 2021 lúc 9:10

\(n_{Zn}=\dfrac{16,25}{65}=0,25(mol)\\ \Rightarrow n_{H_2}=0,25(mol)\\ \Rightarrow V_{H_2}=0,25.24,79=6,1975(l)\\ \Rightarrow C\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AT
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết