CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

CT

cho 15g CuO ,cho khí H2 qua Oxit thu được 13,6g chất rắn .Tính lượng nước thu được

EC
12 tháng 9 2021 lúc 19:55

\(n_{CuO}=\dfrac{15}{80}=0,1875\left(mol\right);n_{Cu}=\dfrac{13,6}{64}=0,2125\left(mol\right)\)

PTHH: CuO + H2 → Cu + H2O

Mol:     0,1875                      0,1875

Tỉ lệ: \(\dfrac{0,1875}{1}< \dfrac{0,2125}{1}\)⇒ CuO hết, H2 dư

\(m_{H_2O}=0,1875.18=3,375\left(g\right)\)

Bình luận (2)
ND
12 tháng 9 2021 lúc 19:57

\( Đặt:n_{CuO\left(bđ\right)}=\dfrac{15}{80}=0,1875\left(mol\right)\\ n_{CuO\left(p.ứ\right)}=a\left(mol\right)\\ CuO+H_2\underrightarrow{^{to}}Cu+H_2O\\ m_{rắn}=13,6\\ \Leftrightarrow\left(15-80a\right)+64a=13,6\\ \Leftrightarrow x=0,0875< 0,1875\\ \Rightarrow CuOdư\\ n_{Cu\left(p.ứ\right)}=0,1875-0,0875=0,1\left(mol\right)\\ n_{H_2O}=n_{Cu\left(p.ứ\right)}=0,1\left(mol\right)\\ m_{H_2O}=18.0,1=1,8\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
GP
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết