CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

ND

cho 15,75g hỗn hợp gồm zn , Al tác dụng hết với lượng oxi . với hiệu suất phản ứ ng 80% thu được 17,04g hỗn hợp 2 oxit.

a. tính lượng lý thuyết của 2 oxit , gọi tên 2 oxit đó.
b. Tính % về khối lượng mỗi kim loại trong hh ?
c . Tính lượng oxi thực dùng , biết khi phản ứng bị hao hụt hết 10% so với ban đầu .

BT
20 tháng 2 2020 lúc 10:53

\(2Zn+O_2\rightarrow2ZnO\) (kẽm oxit)

\(4Al+3O_2\rightarrow2Al_2O_3\) ( nhôm oxit)

Với hiệu suất = 80% nên thu được m oxit=17,04 gam

Nếu hiệu suất=100% thì \(m_{oxit}=\frac{17,04}{80\%}=21,3\left(g\right)\)

Gọi số mol Zn là x; Al là y \(\rightarrow65x+27y=15,75\left(g\right)\)

Oxit thu được là ZnO x mol và Al2O3 0,5y mol

\(\rightarrow m_{oxit}=81x+102.0,5y=21,3\)

Giải được: \(x=0,2;y=0,0964\)

\(\rightarrow m_{Zn}=0,2.65=13\left(g\right)\rightarrow\%m_{Zn}=\frac{13}{15,75}=82,5\%\rightarrow\%m_{Al}=17,5\%\)

Với hiệu suất =100% thì mO2=m oxit-m kim loại = 21,3-15,75=5,55 gam

Nhưng hiệu suất =80% \(\rightarrow m_{O2}=5,55.80\%=4,44\left(g\right)\)

Vì hao hụt 10% \(\rightarrow m_{O2_{dung}}=4,44.110\%=4,884\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
YN
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
JP
Xem chi tiết