Ôn tập học kỳ II

SK

Cho 13g zn p/ứ hoàn toàn vs dung dịch HCl

a, viết pthh

b, Tính thể tích khí hidro sinh ra (đktc)

c, Nếu dùng toàn bộ lượng H2 bay ra ở trên đem ra khử 12 g bột CuO ở nhiệt độ cao thì chất nào còn dư bao nhiu g?

MD
16 tháng 5 2017 lúc 16:33

a) PTHH : \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

---------0,2------0,4--------0,2---------0,2 ( mol )

b) nZn= 13/65=0,2 mol

theo PTHH => nH2 = nZn =0,2 mol

=> VH2 = 0,2.22,4=4,48 lít

c) PTHH : \(CuO+H_2-nhiet->Cu+H_2O\)

------------1------------1-------------------1----------1 ( mol )

nCuO = 12/80=0,15 mol

ta có \(\dfrac{0,2}{1}>\dfrac{0,15}{1}=>H_2dư\)

nH2 dư = 0,2 - 0,15 =0,05 mol

=> khối lượng H2 dư = 0,05.2=0,1 gam

vậy...

Bình luận (0)
ND
16 tháng 5 2017 lúc 16:56

a, PTHH: Zn+ 2HCl -> ZnCl2 + H2 (a)

Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

b, Ta có: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\\ =>V_{H_2\left(đktc\right)}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

c, PTHH: H2 + CuO -to-> Cu + H2O (b)

Từ đề bài, PTHH (a) và (b):

=> \(n_{H_2\left(b\right)}=n_{H_2\left(a\right)}=0,2\left(mol\right)\\ n_{CuO}=\dfrac{12}{80}=0,15\left(mol\right)\\ =>\dfrac{n_{CuO\left(đề\right)}}{n_{CuO\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,15}{1}< \dfrac{n_{H_2\left(đề\right)}}{n_{H_2\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,2}{1}\)

=> CuO hết, H2 dư, tính theo CuO.

=> \(n_{H_2\left(f.ứng\right)}=n_{CuO}=0,15\left(mol\right)\\ =>n_{H_2\left(dư\right)}=0,2-0,15=0,05\left(mol\right)\\ =>m_{H_2\left(dư\right)}=0,05.2=0,1\left(g\right)\)

Bình luận (1)
NL
16 tháng 5 2017 lúc 16:56

Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

a, PTHH: Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2 (1)

b, Ta có: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\)

=> \(V_{H_2\left(đktc\right)}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

c, PTHH: H2 + CuO -to-> Cu + H2O (2)

\(n_{H_2\left(2\right)}=n_{H_2\left(1\right)}=0,2\left(mol\right)\\ n_{CuO}=\dfrac{12}{80}=0,15\left(mol\right)\)

=> \(n_{H_2\left(b\right)}=n_{H_2\left(a\right)}=0,2\left(mol\right)\\ n_{CuO}=\dfrac{12}{80}=0,15\left(mol\right)\\ =>\dfrac{n_{CuO\left(đề\right)}}{n_{CuO\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,15}{1}< \dfrac{n_{H_2\left(đề\right)}}{n_{H_2\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,2}{1}\)

=> CuO hết, H2 dư, tính theo CuO.

\(n_{H_2\left(f.ứng\right)}=n_{CuO}=0,15\left(mol\right)\\ =>n_{H_2\left(dư\right)}=0,2-0,15=0,05\left(mol\right)\\ =>m_{H_2\left(dư\right)}=0,05.2=0,1\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết