Bài 44: Bài luyện tập 8

NT

Cho 1,15 g 1 kim loại A (có hóa trị I) tác dụng với H2O thu được 0,56 lít khí H2 (đktc). Hãy xác định kim loại A

CQ
25 tháng 12 2017 lúc 19:48

kim loại A là Na

Bình luận (0)
TT
25 tháng 12 2017 lúc 19:58

2A + 2H2O -> 2AOH + H2

nH2=0,025(mol)

Theo PTHH ta có:

nA=2nH2=0,05(mol)

MA=\(\dfrac{1,15}{0,05}=23\)

=>A là natri,KHHH là Na

Bình luận (8)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AS
Xem chi tiết
RR
Xem chi tiết