Chương IV. Hiđrocacbon. Nhiên liệu

NH

Cho 112,5 ml rượu etylic 92 độ biết kl riêng của rượu bằng 0,8 gam/ml kl riêng của H2O là bằng 1 gam/ ml tác dụng với Na lấy dư

ạ) Tính khối lượng rượu nguyên chất

b) tính thể tích khí thu được ở đktc

MN
27 tháng 4 2019 lúc 11:28

Vr= Dr*Vhhr/100= 92*112.5/100=103.5ml

mr=Vr*Dr= 103.5*0.8=82.8g

nC2H5OH= 82.8/46=1.8 mol

VH2O= Vhhr-Vr= 112.5-103.5=9ml

mH2O=VH2O*DH2O= 9*1=9g

nH2O= 9/18= 0.5 mol

C2H5OH + Na --> C2H5ONa + 1/2H2

1.8_________________________0.9

H2O + Na --> NaOH + 1/2H2

0.5___________________0.25

nH2= 0.9+0.25=1.15mol

VH2= 1.15*22.4=25.76l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết