Bài 5: Glucozơ và Fructozơ

QP

Cho 11,25 g glucozo Lên men rượu thoát ra 2,24 lít CO2 (đktc) Hiệu suất của quá trình lên men là A. 70% B. 75% C.80% D. 85%

HP
9 tháng 10 2017 lúc 21:06

\(n_{C_6H_{12}O_6}=\dfrac{11,25}{180}=0,0625mol\)

\(n_{CO_2}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1mol\)

C6H12O6\(\rightarrow\)2C2H5OH+2CO2

\(n_{C_6H_{12}O_6\left(pu\right)}=\dfrac{1}{2}n_{CO_2}=\dfrac{1}{2}.0,1=0,05mol\)

H=\(\dfrac{0,05.100}{0,0625}=80\%\)

Đáp án C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HV
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết