Ôn tập học kỳ II

BM

cho 11,2 g sắt tác ụng với 400ml dung dịch HCl 2M.
a, chất nào còn dư ? khối lượng là bao nhiêu
b, V H2 =?
c,tính nồng độ mol/l của các chất trong dung dịch thu đc ( giả sử thể tích dung dịch thay đổi k đáng kể )

KL
23 tháng 10 2020 lúc 22:14

Đổi 400l=0,4(lit)

PTHH: Fe+2HCl→FeCl2+H2

+nFe=\(\frac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

+nHCl=2.0,4=0,8(mol)

Biện luận

\(\frac{0,2}{1}< \frac{0,8}{2}\)⇒ Fe phản ứng hết ; HCl dư

+mHCl dư=0,6.36,5=21,9(gam)

+nFeCl2=nFe=0,2(mol)

CMFeCl2=\(\frac{0,2}{400}=0,5\left(M\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
CT
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết