Ôn tập học kỳ II

ND

Cho 11,2 g kim loại X tác dụng hết với dung dịch HCl. Sau phản ứng thu được 25,4 g muối khan. Xác định kim loại X.

LD
5 tháng 3 2020 lúc 9:56

2X+2xHCl--->2XClx+xH2

n X=\(\frac{11,2}{X}\left(mol\right)\)

n\(_{XCL_x}=\frac{25,4}{X+35,5x}\left(mol\right)\)

Theo pthh

n X=n XClx

--> \(\frac{11,2}{X}=\frac{25,4}{X+35,5x}\Leftrightarrow25,4X=11,2X+397,6x\)

\(\Leftrightarrow14,2X=397,6x\Leftrightarrow X=28x\)

x=2--->X=56(Fe)

Vậy X là Fe

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
KK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết