Kiểm tra 1 tiết: Hiđro-Đề 1

AH

cho 10,2 gam hỗn hợp Al và Mg tác dụng hết với dung dịch axit sunfuric H2SO4 loãng thu được 11,2 lít khí hidro ở điều kiện tiêu chuẩn. Tính khối lượng nhôm và Mg còn trong hỗn hợp lần lượt là?

GN
6 tháng 4 2018 lúc 15:33

Gọi x,y lần lượt là số mol của Al, Mg

nH2 = \(\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\) mol

Pt: 2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

......x.........................................1,5x

.....Mg + 2HCl --> MgCl2 + H2

......y......................................y

Ta có hệ pt: \(\left\{{}\begin{matrix}1,5x+y=0,5\\27x+24y=10,2\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,2\end{matrix}\right.\)

% mAl = \(\dfrac{0,2\times27}{10,2}.100\%=52,94\%\)

% mMg = \(\dfrac{0,2\times24}{10,2}.100\%=47,06\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
AH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết