Ôn tập cuối học kì II

ML

Cho 100ml dung dịch NaOH 3M tác dụng vừa đủ với V lít dung dịch H2SO4 1M. Sau khi p/ứng hoàn toàn tính:

a. V b. CM dung dịch thu được

MN
1 tháng 5 2019 lúc 14:13

nNaOH= 0.1*3=0.3 mol

2NaOH + H2SO4 --> Na2SO4 + H2O

0.3_______0.15______0.15

VH2SO4= 0.15/1=0.15 l

CM Na2SO4= 0.15/ ( 0.1+0.15)= 0.6M

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TB
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
LG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết