Bài 40: Dung dịch

LN

Cho 1 lượng kim loại sắt tác dụng với 500 ml dung dịch H2SO4.Sau phản ứng thu được 33,6 l khí hiđro ở điều kiện tiêu chuẩn.

a,Viết phương trình hóa học

b,Tính khối lượng sắt tham gia phản ứng

c,Tính nồng độ mol của dung dịch axit đã dùng

RT
21 tháng 6 2017 lúc 21:33

\(n_{H_2}=\dfrac{33,6}{22,4}=1,5\left(mol\right)\)

Pt: \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

1,5mol\(\leftarrow1,5mol\)\(\leftarrow\) \(1,5mol\)

\(m_{Fe}=1,5.56=84\left(g\right)\)

\(C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{1,5}{0,5}=3M\)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
BY
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết