Chương 2. Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học và Định luật tuần hoàn

QT

Cho 0,2g mot kim loai M thuoc nhon IIA tac dung voi H2O du thi sinh ra 0,01g khí . xac đinh kim loai M

H24
21 tháng 10 2016 lúc 18:48

trình bày lại nha,có thiếu sót tí

Vì M là kim loại nhóm IIA nên khí sinh ra là hidro

nH2= 0.01/2=0.005mol

PTHH: M + H2O --> MO + H2

0.005 0.005

Mkim loại M=0.2/0.005=40 đvC (Ca)

Vậy kim loại cần tìm là Ca

Thông cảm nha!!!

Bình luận (0)
H24
21 tháng 10 2016 lúc 18:47

Vì M là kim loại nhóm IIA nên khí sinh ra là hidro

nH2= 0.01/2=0.005mol

PTHH: M + H2O --> MO + H2

0.005.................... 0.005

Mkim loại M=0.2/0.005=40 đvC (Ca)

Vậy kim loại cần tìm là Ca

Chúc em học tốt!!!@

 

 

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LD
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
SV
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
21
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết