Chương 2. Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học và Định luật tuần hoàn

LD

cho 0,2g một kim loại M thuộc nhóm IIA tác dụng với H2O dư thì sinh ra 0,01g khí. xác định KL M?

CX
15 tháng 11 2021 lúc 9:54

trình bày lại nha,có thiếu sót tí

Vì M là kim loại nhóm IIA nên khí sinh ra là hidro

nH2= 0.01/2=0.005mol

PTHH: M + H2O --> MO + H2

0.005 0.005

Mkim loại M=0.2/0.005=40 đvC (Ca)

Vậy kim loại cần tìm là Ca

Thông cảm nha!!!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LD
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
21
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết