Hóa học 11

QT

Cho 0,2 mol H3PO4 tác dụng với dung dịch chứa 0,5 mol NaOH, sau phản ứng thu được muối gì khối lượng bao nhiêu?

A.11,8g NaH2P04

B.14,2g Na2HPO4 và 16,4g Na3PO4

C.11,8g NaH2PO4 và 16,4g Na3PO4

D.11,8g NaH2PO4 và 14,2g Na2HPO4

BT
16 tháng 12 2019 lúc 19:16

T =\(\frac{0,5}{0,2}\) = 2,5 \(\rightarrow\)Na2HPO4 và Na3PO4

2NaOH + H3PO4\(\rightarrow\) Na2HPO4 + 2H2O

2x ________x________x

3NaOH + H3PO4\(\rightarrow\) Na3PO4 + 3H2O

3y______y _________ y


\(\left\{{}\begin{matrix}\text{2x + 3y = 0,5}\\\text{ x + y =0,2 }\end{matrix}\right.\rightarrow x=y=0,1\)

m Na2HPO4 = 142 . 0,1 = 14,2 (g)

m Na3PO4 = 164 . 0,1 = 16,4 (g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
QT
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết