Ôn tập học kỳ II

TM

chia hỗn hợp gồm Fe và Fe2O3 làm hai phần bằng nhau.

Phần 1: Cho một luồng CO đi qua và nung nóng thu được 11,2g Fe.

Phần 2: ngâm trong dung dịch HCl. Sau phản ứng thu được 2,24l khí H2 ở đktc.

Tính % về khối lượng của mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu?

PC
1 tháng 1 2019 lúc 11:44

Phần 1:

Fe + CO \(\underrightarrow{to}\) X

Fe2O3 + 3CO \(\underrightarrow{to}\) 2Fe + 3CO2 (1)

Phần 2:

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 (2)

Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O (3)

\(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Theo pT2: \(n_{Fe}=n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe}\left(2\right)=0,1\times56=5,6\left(g\right)\)

⇒ Khối lượng Fe ở phần 1 là 5,6g

⇒ Khối lượng Fe thu được là:

\(m_{Fe}thu=11,2-5,6=5,6\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{Fe}thu=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT1: \(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{1}{2}n_{Fe}=\dfrac{1}{2}\times0,1=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe_2O_3}\left(1\right)=0,05\times160=8\left(g\right)\)

\(\Sigma m_{Fe_2O_3}=8\times2=16\left(g\right)\)

\(\Sigma m_{Fe}=5,6\times2=11,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\Sigma m_{hh}=16+11,2=27,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\%m_{Fe}=\dfrac{11,2}{27,2}\times100\%=41,18\%\)

\(\%m_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{27,2}\times100\%=58,82\%\)

Bình luận (0)
LD
1 tháng 1 2019 lúc 12:07

Phần 1:

PTHH: Fe2O3 + 3CO \(\underrightarrow{t^o}\) 2Fe + 3CO2 \(\uparrow\)

Số mol Fe thu được là:

\(n_{Fe}=\dfrac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\dfrac{11,2}{56}=0,2mol\)

Theo PTHH, số mol Fe2O3 là:

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{n_{Fe}}{3}=\dfrac{0,2}{3}\approx0,06mol\)

Khối lượng Fe2O3 là:

\(m_{Fe_2O_3}=n_{Fe_2O_3}.M_{Fe_2O_3}=0,06\cdot160=9,6g\)

Phần 2:

PTHH: Fe + 2HCl ---> FeCl2 + H2

Số mol H2:

\(n_{H_2}=\dfrac{V_{H_2\left[dktc\right]}}{22,4}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1mol\)

Theo PTHH, số mol Fe là:

\(n_{Fe}=n_{H_2}=0,1mol\)

Khối lượng Fe là:

\(m_{Fe}=n_{Fe}\cdot M_{Fe}=0,1\cdot56=5,6g\)

% khối lượng Fe là:

\(\%m_{Fe}=\dfrac{m_{Fe}}{m_{Fe}+m_{Fe_2O_3}}\cdot100\%=\dfrac{5,6}{5,6+9,6}\cdot100\%=36,84\%\)

% khối lượng Fe2O3 là:

\(\%m_{Fe_2O_3}=100\%-36,84\%=63,16\%\)

Bình luận (0)
HD
1 tháng 1 2019 lúc 13:18

Cho hỗn hợp gồm Fe và Fe2O3 chia làm 2 phần bằng nhau,Phần 1: Cho 1 luồng khí CO đi qua và nung nóng thu được 11.2 g Fe,Phần 2: Ngâm trong dd HCl,Sau phản ứng thu được 2.24l khí H2 ở đktc,Tính thành phần % khối lượng mỗi chất trong hh,Hóa học Lớp 8,bài tập Hóa học Lớp 8,giải bài tập Hóa học Lớp 8,Hóa học,Lớp 8

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LP
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết