Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

LH

Câu hỏi: Ta còn có thể điểu chế oxi bằng cách đun nóng Kali clorat (KClO3). Khi đun nóng 24,5g Kali clorat (KClO3), chất rắn còn lại trong ống nghiệm có khối lượng là 13,45g.

a. Tính khối lượng oxi thu được.

b. Nếu phản ứng xảy ra không hoàn toàn hiệu suất phản ứng chỉ đạt 80% thì khối lượng oxi thu được là bao nhiêu?

PC
29 tháng 10 2018 lúc 20:43

2KClO3 \(\underrightarrow{to}\) 2KCl + 3O2

a) Theo định luật bảo toàn khối lượng:

\(m_{KClO_3}=m_{KCl}+m_{O_2}\)

\(\Rightarrow m_{O_2}=m_{KClO_3}-m_{KCl}=24,5-13,45=11,05\left(g\right)\)

b) Nếu hiệu suất chỉ đạt 80% thì:

\(m_{O_2}tt=11,05\times80\%=8,84\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TQ
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết