CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

DT

Câu 8: Hãy tìm công thức hóa học của hợp chất có thành phần các nguyên tố như sau: 85,71%C và 14,29%H. Biết khí A nặng hơn khí metan (CH4) là 1,75 lần .

 
H24
18 tháng 12 2022 lúc 13:07

$M_A = 1,75M_{CH_4} = 1,75.16 = 28(đvC)$

Gọi CTHH của A là $C_xH_y$

Ta có : 

$\dfrac{12x}{85,71\%} = \dfrac{y}{14,29} = \dfrac{28}{100}$

Suy ra : x = 2 ; y = 4

Vậy CTHH của A là $C_2H_4$

Bình luận (0)
DT
18 tháng 12 2022 lúc 13:21

Câu 10.Trong các hiện tượng mô tả sau đây, đâu là hiện tượng hoá học? Nếu là hiện tượng hoá học, ghi lại thành sơ đồ phản ứng trong mỗi hiện tượng đó.

a) Đốt cháy lưu huỳnh ngoài không khí, lưu huỳnh hoá hợp với oxi tạo ra chất khí có mùi hắc (có tên là khí sunfurơ).

b) Nước đá tan ra thành nước lỏng.

c) Khi được nung nóng trong lò, đá vôi bị phân huỷ sinh ra vôi sống và khí cacbonic.

 
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NS
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết