Chương IV. Hiđrocacbon. Nhiên liệu

KN

Câu 4: Đốt cháy một hỗn hợp gồm CH4 và C2H2 có thể tích là 33,6 lít (đktc) thu được 56 lít khí CO2 (đktc).

a. Xác định thành phần % về thể tích các khí trong hỗn hợp?

b. Tính khối lượng của oxi cần để đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp khí trên?

LA
23 tháng 3 2023 lúc 23:07

a, \(CH_4+2O_2\underrightarrow{t^o}CO_2+H_2O\)

\(2C_2H_2+5O_2\underrightarrow{t^o}4CO_2+2H_2O\)

Ta có: \(n_{CH_4}+n_{C_2H_2}=\dfrac{33,6}{22,4}=1,5\left(mol\right)\left(1\right)\)

Theo PT: \(n_{CO_2}=n_{CH_4}+2n_{C_2H_2}=\dfrac{56}{22,4}=2,5\left(mol\right)\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{CH_4}=0,5\left(mol\right)\\n_{C_2H_2}=1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{CH_4}=\dfrac{0,5.22,4}{33,6}.100\%\approx33,33\%\\\%V_{C_2H_2}\approx66,67\%\end{matrix}\right.\)

b, Theo PT: \(n_{O_2}=2n_{CH_4}+\dfrac{5}{2}n_{C_2H_2}=3,5\left(mol\right)\Rightarrow m_{O_2}=3,5.32=112\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
KN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
N9
Xem chi tiết
VP
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết