Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

2H

Câu 3: Cho 10g hỗn hợp hai muối Na2SO4 và Na2CO3 vào 200 ml dung dịch axit clohidric. Sau phản úng thu được 1.12 lit khí ở đktc.

Tính khối lượng mỗi muối có trong hỗn hợp ban đầu. Tính nồng độ mol của axit clohidric đã dùng

Câu 4(3 điểm) Hòa tan 9,2g hỗn hợp gồm: Mg và MgO vào dung dịch HCl 14,6% vừa đủ. Sau phản ứng thu được 1,12 lít khí ở đktc.

a)Viết PTHH

b)Tính khối lượng Mg và MgO trong hỗn hợp đầu.

c)Tính khối lượng dung dịch axit HCl 14,6% đã dùng.

H24
19 tháng 6 2017 lúc 10:15

2undefined

Bình luận (0)
H24
19 tháng 6 2017 lúc 10:21

undefined

Bình luận (0)
H24
19 tháng 6 2017 lúc 10:22

Theo đề ta có : \(nH2=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

a) Ta có PTHH :

\(\left(1\right)Mg+2HCl\rightarrow MgCl2+H2\uparrow\)

0,05 mol....0,1 mol.....................0,05 mol

\(\left(2\right)MgO+2HCl\rightarrow MgCl2+H2O\)

b) Ta có :

Khối lượng của Mg và MgO trong hỗn hợp là :

mMg=0,05.24=1,2 (g)

mMgO = 9,2 - 1,2 = 8 (g)

=> nMgO = 0,2 (mol)

c) Theo PTHH 2 :

nHCl = 2nMgO = 2.0,2=0,4 mol

=> mddHCl = \(\dfrac{\left(0,1+0,4\right).36,5.100\%}{14,6\%}125\left(g\right)\)

Vậy...

Bình luận (2)
H24
19 tháng 6 2017 lúc 10:09

Câu 3 :

Theo đề bài ta có :

\(nCO2=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

Ta có PTHH:

\(\left(1\right)Na2SO4+2HCl\rightarrow2NaCl+H2SO4\)

\(\left(2\right)Na2CO3+2HCl\rightarrow2NaCl+H2O+CO2\uparrow\)

0,05 mol...............0,1 mol....................................0,05 mol

a) Ta có :

mNa2CO3 = 0,05.106 =5,3 (g)

mNa2SO4 = 10 - 5,3 = 4,7 (g) => nNa2SO4 = \(\dfrac{4,7}{142}\approx0,033\left(mol\right)\)

b) Theo PTHH1:

nHCl =2nNa2SO4 = 2.0,033=0,066 (mol)

=> CMddHCl = \(\dfrac{n}{V}=\dfrac{\left(0,066+0,1\right)}{0,2}=0,83\left(M\right)\)

Vậy....

Bình luận (4)

Các câu hỏi tương tự
SI
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết