Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

VT

Câu 1:Tính khối lượng mol nguyên tử của kim loại M biết 0,5 mol của M có khối lượng 11,5g?

Câu 2:Sắt tạo được 3 oxit :FeO,Fe2O3,Fe3O4.Nếu hàm lượng của sắt là 70% thì đó là oxit nào?

BN
30 tháng 12 2020 lúc 9:05

1) MM\(\dfrac{m}{n}\)=\(\dfrac{11,5}{0,5}\)= 23(g/mol)

2) Gọi oxit sắt có 70% sắt là FexOy  

=> \(\dfrac{56x}{56x+16y}.100=70\)

<=> 56x = 39,2x + 11,2y

<=> 16,8x = 11,2y 

<=> x:y = 2:3

=> Công thức hóa học của oxit sắt là Fe2O3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết