Bài 10. Lực đẩy Ác-si-mét

PL

Câu 1(6.0điểm): Viết công thức tính lực đẩy Ác-si-mét? Nêu tên và đơn vị của các đại lượng có mặt trong công thức? Từ đó cho biết lực đẩy Ác-si-mét phụ thuộc vào những yếu tố nào?

 

Câu 2(4.0điểm): Thể tích của một miếng sắt là 12dm3.

a) Tính lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên miếng sắt khi nó được nhúng chìm trong nước, trong rượu? Cho trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3, của rượu là 8000N/m3.

b) Nếu miếng sắt được nhúng ở những độ sâu khác nhau thì lực đẩy Ác-si-mét có thay đổi không? Tại sao?

đang gấp ạ

 

NG
18 tháng 12 2021 lúc 16:42

Câu 2.

\(V=12dm^3=12\cdot10^{-3}m^3\)

Trong nước: \(F_A=d\cdot V=10000\cdot12\cdot10^{-3}=120N\)

Trong dầu: \(F_A=d_d\cdot V=8000\cdot12\cdot10^{-3}=96N\)

Ở những độ sâu khác nhau thì lực đẩy Ác si mét khác nhau

Bình luận (4)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết