Bài 40: Ancol

CH

Câu 12: Cho 3,2 gam một ancol no, đơn chức X tác dụng với Na dư thu được 1,12 lít khí đktc. CTPT của X là

GD

\(CTTQ:C_aH_{2a+1}OH\left(a:nguyên,dương\right)\\ C_aH_{2a+1}OH+Na\rightarrow C_aH_{2a+1}ONa+\dfrac{1}{2}H_2\\ n_{H_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\\ n_{C_aH_{2a+1}OH}=2.0,05=0,1\left(mol\right)\\ M_{C_aH_{2a+1}OH}=\dfrac{3,2}{0,1}=32\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ M_{C_aH_{2a+1}}=32-17=15\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ \Leftrightarrow14a+1=15\\ \Leftrightarrow a=1\\ Vậy.CTPT.X:CH_4O\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
1N
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BV
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết