Bài 27. Cơ năng

TH

Câu 1: Một vật được ném thẳng đứng lên cao từ mặt đất với vận tốc 10m/s. Vận tốc của vật khi động năng bằng thế năng là bao nhiêu? Lấy g=10m/s^2

NV
19 tháng 4 2020 lúc 22:50

Chọn mốc thế năng tại mặt đất

Cơ năng tại vị trí ném

\(W=W_đ+W_t=\frac{mv^2}{2}\)

Khi Wđ = Wt thì W= 2Wt = 2mgh

Bảo toàn cơ năng có: \(\frac{mv^2}{2}=2mgh\)

=>\(h=\frac{v^2}{4g}=\frac{10^2}{4.10}=2,5\left(m\right)\)

=> Có: v2 -102 = 2.10.2,5

=> v =\(5\sqrt{6}\) (m/s)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết