Bài 24. Ôn tập học kì I

BL

câu 1: làm sạch muối AlCl3 có lẫn tạp chất CuCl2

câu 2: Cho 1,12g Fe, Cu vào 100ml dd HCl thu đuọce 0,224l khí (đktc). Hỏi :

a) Khối lượng Fe, Cu trong hỗn hợp đầu ?

b) CM(HCl) = ? (cần dùng)

NL
19 tháng 12 2019 lúc 20:45

Câu 1 :

- Cho ngâm dư dây đồng vào hỗn hợp AlCl3 và CuCl2 thấy xuất hiện kết tủa , lọc bỏ kết tủa thu được dung dịch AlCl3 nguyên chất .

- PTHH : 2Al + 3CuCl2 → 2AlCl3 + 3Cu

Câu 2 :

a, PTHH : Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

- nH2 = VH2 / 22,4 ( ĐKTC ) = 0,224 / 22,4 = 0,01 mol

Theo PTHH : nFe = nH2 = 0,01 mol

-> mFe = n.M = 0,01 . 56 = 0,56 g

-> mCu = 1,12 - 0,56 = 0,56 g

b, Theo PTHH : nHCl = 2nFe = 2.0,01 = 0,02 mol

-> CM HCl = n / V = 0,02 / 0,1 = 0,2 M .

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
VH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
YT
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết