Ôn tập học kỳ II

NQ

Câu 1: Cho lượng kim loại sắt tác dụng vừa đủ với 200ml dung dịch H2SO4 0,1M.

a) Viết PTHH xảy ra và cho biết thuộc loại phản ứng hóa học nào ?

b) Tính khối lượng muối sắt sinh ra và thể tích khí hiđrô thu được ở đktc.

c) Nếu dùng toàn bộ lượng khí hiđrô sinh ra ở trên đem khử hoàn toàn 12 gam bột CuO ở nhiệt độ cao thì sau phản ứng thu được bao nhiêu gam chất rắn.

(Biết: Fe = 56; S = 32; O = 16; Cu = 64; H = 1)

MD
14 tháng 5 2017 lúc 19:23

a)\(Fe+2HCl-->FeCl_2+H_2\) ( phản ứng thế)

0,01--<--0,02----------->0,01------>0,01

b)200ml=0,2 lít

nHCl=0,1.0,2=0,02mol

mFeCl2=0,01.127=1,27gam

VH2=0,01.22,4=0,224 lít

c) CuO + H2 --(nhiệt)----> Cu + H2O

0,01-----0,01--------------0,01---0,01

nCuO=12/80=0,15mol

=> CuO dư=> nCuO dư =0,15-0,01=0,14mol=>mCuO dư=0,14.80=11,2gam

theo PTHH=> nCu=0,01mol=> mCu=0,01.64=0,64gam

khối lượng chất rắn chính là khối lượng của Cu tạo thành và CuO còn dư

=> mchất-rắn=11,2+0,64=11,84gam

vậy...

Bình luận (1)
H24
14 tháng 5 2017 lúc 19:35

Vd d H2SO4=200ml=0,2 lít

=> nH2SO4=CM.V=0,1.0,2=0,02(mol)

PT:

Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2

1..........1..............1.............1 (mol)

0,02<- 0,02 <- 0,02 -> 0,02 (mol)

Phản ứng trên là phản ứng thế

b) mFeSO4=n.M=0,02.152=3,04(g)

VH2=n.22,4=0,02.22,4=0,448(lit)

c) nCuO=m/M=12/80=0,15(mol)

PT:

CuO +H2 -t0-> Cu +H2O

1...........1............1..........1 (mol)

0,02<- 0,02 -> 0,02 -> 0,02 (mol)

Chất dư là CuO

Số mol CuO dư là : 0,15 -0,02=0,13(mol)

=> mCu=n.M=0,02.64=1,28(gam)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết