Chương 5. Nhóm Halogen

VL

Câu 1: Cho 7,47 gam hỗn hợp X chứa Fe, Al( có số mol bằng nhau) tác dụng vừa đủ với 400 gam dụng dịch HCI C% ,sau phản ứng thu được dung dịch có chứa m gam muối. Tính C% và m?

Câu 2:Cho 5,92 gam hỗn hợp kim loại X chứa Mg,Fe tác dụng vừa đủ với V ml HCI 2M. Sau phản ứng cô cạn dung dịch thu dược 15,86 gam muối khan. Tính V và khối lượng từng kim loại trong hỗn hợp đầu ?

Các giúp mình với mình sắp phải nộp

AD
22 tháng 4 2020 lúc 19:13

Gọi nFe = nAl = a mol

có mX = mAl + mFe = 27a +56a =83a = 7,47 gam

⇒ a =0,09 mol

PTHH :
2Al + 6HCl ----> 2AlCl3 + 3H2

Fe + 2HCl -----> FeCl2 + H2

Theo PT trên nH2SO4 = 3nAl + 2nFe = 3.0,09 +2.0,09 =0,45 mol

\(=>C\%HCL=\frac{0,45.36,5}{400}.100\%=4,11\%\)

có nAlCl3 = nAl = 0,09 mol

nFeCl2 = nFe =0,2 mol

⇒ m muối khan = mAlCl3 + mFeCl2 = 0,09.133,5 + 0,09.127 = 23,445 gam

Bình luận (0)
BT
22 tháng 4 2020 lúc 19:21

Bổ sung

Câu 2:

\(\left\{{}\begin{matrix}24n_{Mg}+56n_{Fe}=5,92\\95n_{Mg}+127n_{Fe}=15,86\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}=0,06\left(mol\right)\\n_{Fe}=0,08\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Mg}=0,06.24=1,44\left(g\right)\\m_{Fe}=0,08.56=4,48\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

\(2n_{Mg}+2n_{Fe}=2n_{H2}\)

\(\Rightarrow n_{H2}=0,14\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=2n_{H2}\Rightarrow n_{HCl}=0,28\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{Dd\left(HCl\right)}=\frac{0,28}{2}=0,14\left(l\right)=140\left(ml\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết