CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

RX

Cần thêm bao nhiêu gam H2O để khi tác dụng với 500 (g) dug dịch C2H5OH 45% tạo ra dung dịch C2H5OH 30%

RX
4 tháng 1 2021 lúc 11:38

giúp mik vs

 

Bình luận (0)
H24
4 tháng 1 2021 lúc 12:33

Gọi \(m_{H_2O\ cần\ thêm} = a(gam)\)

Ta có :

\(m_{C_2H_5OH} = 500.45\% = 225(gam)\)

Sau khi thêm nước,\(m_{dung\ dịch} = 500 + a(gam)\)

Suy ra :

\(C\%_{C_2H_5OH} = \dfrac{225}{500 + a}.100\% = 30\%\\ \Rightarrow a = 250(gam)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết
HX
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết