Chương 5. Nhóm Halogen

HV

Cần bao nhiêu gam KMnO4 và bao nhiêu mililit dung dịch axit clohiric 1M để điều chế được 1,12
lít khí Cl2 (đktc).

H24
13 tháng 3 2020 lúc 20:13
16HCl + 2KMnO4 5Cl2 + 8H2O + 2KCl + 2MnCl2
0,16 0,02 0,05 mol
nCl2=1,12\22,4=0,05 mol =>mKMnO4=0,02.158=31,6 g CmHCl=n\V=>V=0,16 l=>160ml

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
13 tháng 3 2020 lúc 20:18

\(n_{Cl2}=\frac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

\(2KMnO_4+16HCl\rightarrow2KCl+2MnCl_2+5Cl_2+8H_2O\)

0,2____________0,16__________0,05_______________

\(m_{KMnO4}=0,02.158=3,16\left(g\right)\)

\(V_{dd_{HCl}}=\frac{0,16}{1}=0,16\left(l\right)\)

Đổi \(0,16\left(l\right)=160\left(ml\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
GK
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
ED
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết