Chương 5. Nhóm Halogen

HA

Cần bao nhiêu gam KClO3 và bao nhiêu ml dung dịch HCl 8M để điều chế đủ khí clo tác dụng với Fe để tạo ra 16,25 gam muối

BT
24 tháng 4 2020 lúc 7:53

\(PTHH:KClO_3+HCl\rightarrow3H_2O+KCl+3Cl_2\left(1\right)\)

\(2Fe+3Cl_2\rightarrow2FeCl_3\left(2\right)\)

Ta có :

\(n_{Fe}=\frac{16,25}{56}=0,3\left(mol\right)\)

Theo PT2: \(\Rightarrow n_{Cl2}=0,45\left(mol\right)\)

Theo PT1: \(\Rightarrow n_{KClO3}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KClO3}=0,15.122,5=18,375\left(g\right)\)

Theo PT1: \(n_{HCl}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{HCl}=\frac{0,15}{8}=0,01875\left(l\right)=18,75\left(ml\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GK
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết