Ôn tập học kỳ II

H24

Các bạn ơi về phần dư và hết có phải còn 1 cách ữa là như thees này không ạ . Mình cũng chưa được hiểu rõ 

Ví dụ 1 PTHH : \(2C_6H_6+15O_2->12CO2+6H_2O\)

Mà đề cho như sau đót cháy hoàn toàn 3,12g C6H6 cần dùng 10,08 lít oxi ....

* Cách 1 là tính số mol của từng chất rồi xét tỉ lệ 

Cách 2 có phải là số mol O2 pứng và số mol O2 ban đầu nO2 phản ứng = 0,3 < 0,45 mol 

. Các bạn chỉ mình cách 2 này với ạ nó khác cách 1 là 0,3 < 0,45 thì O2 phải hết chứ ạ 

H24
2 tháng 7 2021 lúc 15:52

Cách 2 : 

$n_{C_6H_6} = 0,04(mol) ; n_{O_2} = 0,45(mol)$
Giả sử $C_6H_6$ hết nên ta áp số mol theo số mol của $C_6H_6$

Theo PTHH : 

$n_{O_2\ pư} = \dfrac{15}{2}n_{C_6H_6} = 0,3 < 0,45$

Do đó giả sử đúng.

Suy ra : $C_6H_6$ hết, Oxi dư

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết