CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

PH

BT2

a) Tính khối lượng của 0,2 mol CO2

b) Tính thể tích của 12,8 g SO2 ở đktc

c) Tính số phân tử có trong 36 g H2O

 

HD
6 tháng 12 2016 lúc 20:01

BT2.

a/ mCO2 = 0,2 x 44 = 8,8 gam

b/ nSO2 = 12,8 / 64 = 0,2 mol

=> VSO2(đktc) = 0,2 x 22,4 = 4,48 lít

c/ nH2O = 36 / 28 = 2 (mol)

=> Số phân tử có trong 36 gam H2O là: \(2\times6\times10^{23}=12\times10^{23}\)

Bình luận (0)
PT
6 tháng 12 2016 lúc 21:36

BT2 :

a) \(m_{CO_2}=M.n=44.0,2=8,8\left(g\right)\)

b) \(n_{SO_2}=\frac{m}{M}=\frac{12,8}{64}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{SO_2}=n.22,4=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

c) \(n_{H_2O}=\frac{m}{M}=\frac{36}{18}=2\left(mol\right)\)

Số phân tử H2O = \(2.6.10^{23}=1,2.10^{24}\) ( phân tử )

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TG
Xem chi tiết
B2
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết