Bài 23: Bài luyện tập 4

LM

BT1.Đốt cháy 6,2 g P bằng 6,72 l O2 ở đktc thu được P2O5

a)Chất nào còn dư và dư bn gam

b)Tính khối lượng P2O5 thu được

 

H24
8 tháng 1 2021 lúc 20:19

a)

\(n_P = \dfrac{6,2}{31} = 0,2(mol)\\ n_{O_2} = \dfrac{6,72}{22,4} = 0,3(mol)\\ 4P + 5O_2 \xrightarrow{t^o} P_2O_5\)

Ta thấy : \(\dfrac{n_P}{4} = 0,05 < \dfrac{n_{O_2}}{5} = 0,06\) nên O2 dư.

Theo PTHH :

\(n_{O_2\ pư} = \dfrac{5}{4}n_P = 0,25(mol)\\ \Rightarrow m_{O_2\ dư} = (0,3-0,25).32 = 1,6(gam)\)

b)

\(n_{P_2O_5} = \dfrac{n_P}{2} = 0,1(mol)\\ \Rightarrow m_{P_2O_5} = 0,1.142 = 14,2(gam)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
XH
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết