Bài 3: Sự điện li của H2O - pH - Chất chỉ thị axit-bazo

NA

Bt : trộn 100ml dd KOH 1M vs 150ml H2SO4 0,5M. Tính pH thu được.

Giải : nKOH =0,1->nOH=0,1

nH2SO4= 0,75 ->nH=0,15

koh+h2so4->k2so4+h20

H+OH->H2O

nH dư = 0,15-0,1=0,05

[H+]= 0,05/0,25 =0,2M

pH= -lg 0,2 = 0,7

A/c có thể giải thích giúp e chỗ [H+] k ạ vì sao lại có 0,25 ạ e k hiểu chỗ đó. Em cảm ơn anh chị xe

KH
19 tháng 8 2019 lúc 12:54

Giải : nKOH =0,1->nOH=0,1

nH2SO4= 0,75 ->nH=0,15

koh+h2so4->k2so4+h20

H+OH->H2O

nH dư = 0,15-0,1=0,05

[H+]= 0,05/0,25 =0,2M ( 0,25 này à chị?)

( \(m_{ddKOH}+m_{ddH_2SO_4}=0,1+0,15=0,25\left(l\right)\))

pH= -lg 0,2 = 0,7

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BP
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết