Chương II- Dòng điện không đổi

NN

bô nguồn có E=9V, r=2 ôm, đèn có Udm=3V. Biến trở Mn có điện trở tổng cộng là R

a. Bộ nguồn được tạo thành từ 12 nguồn pin giống nhau. mỗi pin có Eo=1,5V và r0=0,5 ôm. chỉ ra cách mắc pin để được bộ nguồn như trên.

b. Điều chỉnh con chạy C trên biến trở đến vị trí để đèn sáng bình thường thì I min=1A. Tìm công suất và R đèn

DN
8 tháng 2 2018 lúc 21:04

mgiả sử mạch cần mắc là mạch hỗn hợp đối xứng​

g​ọi n là số bộ của nguồn

​m là số nguồn trong 1 bộ (m,n thuộc N*; m,n ≤12)

​ta có E=mE​o ​hay 9=1,5m===>m=6 (nguồn) thỏa mãn

​vì mn=12===> n=2(bộ)​

​đèn sáng bình thường khi I=1A

​===> cường độ dòng điện định mức của đèn là IĐ=1A
ta co

​ta có E/(R+r)=I <==> 9/(R+2)=1

​<===>R=7 ôm

​P=UI=7 (W)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
NO
Xem chi tiết
NO
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết